แผนการจัดการเรียนรู้วิชากลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
หน่วยการเรียนรู้เรื่อง การเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์ (เวลา 4 ชั่วโมง)
ความคิดรวบยอด
การเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์หรือการเคลื่อนที่แบบวิถีโค้งเป็นการเคลื่อนที่ที่มีความเร็ว 2 แนว พร้อมๆกันคือ แนวระดับและแนวดิ่ง ความเร็วในแนวระดับมีค่าคงตัว ส่วนในแนวดิ่งวัตถุจะเคลื่อนที่ด้วยความเร่ง
คือจะเคลื่อนที่ในแนวดิ่งลดลงเรื่อยๆ
คือจะเคลื่อนที่ในแนวดิ่งเพิ่มขึ้นเรื่อยๆหรือลดลงเรื่อยๆ
เนื่องจากมีแรงดึงดูดของโลกกระทำต่อวัตถุ วัตถุจะเคลื่อนที่ตามแนวของความเร็วลัพธ์ทำให้การเคลื่อนที่ของวัตถุมีวิถีโค้ง
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
ผู้เรียนมีความรู้
ความเข้าใจ และอธิบายเกี่ยวกับเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์
พร้อมทั้งสามารถอธิบายการนำความรู้เกี่ยวกับการเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์ไปใช้ในชีวิตประจำวันได้
จุดประสงค์การเรียนรู้
1.ผู้เรียนมีความรู้ความเข้าใจและสามารถอธิบายความหมายของการเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์ได้และลักษณะของการเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์ได้
2.ผู้เรียนสามารถอธิบายการนำความรู้เกี่ยวกับการเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์ไปใช้ในชีวิตประจำวันได้
สาระการเรียนรู้
1.การเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์
2.การนำความรู้เกี่ยวกับโพรเจกไทล์ไปใช้ในชีวิตประจำวัน
2.การนำความรู้เกี่ยวกับโพรเจกไทล์ไปใช้ในชีวิตประจำวัน
กิจกรรมการเรียนการสอน
1.ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.1.นำเกม
Angry Bird มาให้เด็กเล่น
1.2.ให้นักเรียนคิด
วิเคราะห์และร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับการเคลื่อนที่ในเกม เพื่อนำเข้าสู่บทเรียน
1.3.ให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน
เพื่อวัดความรู้พื้นฐานของผู้เรียน
2.ขั้นสอน
2.1.สอนเรื่องการเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์
เพื่อให้นักเรียนเห็นภาพ และเข้าใจได้ง่ายขึ้น
2.2.ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดโดยให้นักเรียนดูภาพการเคลื่อนที่แบบต่างๆจากโปรแกรมคอมพิวเตอร์ช่วยสอนและตอบว่าใช่การเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์หรือไม่
2.3.ให้นักเรียนทำการทดลองการเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์โดยใช้คอมพิวเตอร์ช่วยสอน
ในรูปแบบของเกม ให้ผู้เรียนคำนวณว่าระยะทางเท่านี้ควรใช้มุมและแรงเท่าใด
2.4.ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดโดยใช้เกม
2.5.ให้นักเรียนกลับไปทบทวนบทเรียนจากบทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอนและหาความรู้เพิ่มเติมจากหนังสือเรียน
3.ขั้นสรุป
3.1.ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ในชั้นเรียนเกี่ยวกับความหมายและลักษณะการเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์
3.3.ให้นักเรียนคิด วิเคราะห์ ร่วมกันอภิปรายในชั้นเรียนเกี่ยวกับการนำความรู้เกี่ยวกับการเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์ไปใช้ในชีวิตประจำวัน
3.2.เปิดโอกาสให้นักเรียนซักถามข้อสงสัยและร่วมกันสรุปเพื่อให้นักเรียนเข้าใจตรงกัน
สื่อการเรียนรู้
1.เกม Angry Bird
2.บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน เรื่อง การเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์
3.หนังสือเรียนสาระการเรียนรู้พื้นฐานและเพิ่มเติม
ฟิสิกส์ เล่ม 1 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 ของ สสวท.
4.คอมพิวเตอร์หรือแท็บเล็ต
การวัดและประเมินผล
1.วัดความรู้ความเข้าใจของผู้เรียนโดยภาพรวมจากการถามตอบในห้องเรียน
2.ให้ผู้เรียนทำแบบทดสอบเพื่อวัดความรู้ความเข้าใจเป็นรายบุคคล
บทเรียนการเคลื่อนที่แบบ Projectile
http://www.atom.rmutphysics.com/charud/oldnews/0/286/15/9/science/Projectile-motion/start.html
เล่นเกม Angry Bird
http://game.waizon.com/play-257/%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B9%8CAngry-birds-Online-Game/
http://game.waizon.com/play-257/%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B9%8CAngry-birds-Online-Game/